Honda CB650F VS Yamaha MT-07 คู่กัดแห่งวงการ Naked Bike
สำหรับรถจักรยานยนต์ BigBike (บิ๊กไบค์) ในปัจจุบันนี้ทางค่ายยักษ์ใหญ่ต่างๆ ก็ได้มีพัฒนาออกมากันแบบต่อเนื่อง และสำหรับแนวที่กำลังได้รับความนิยมอย่างล้นหลามในบ้านเรานั้นก็คงจะเป็นแนวไหนไปไม่ได้ นอกเสียจาก Naked Bike (เนกเก็ตไบค์) ซึ่งต้องยอมรับเลยว่าเจ้าเนกเก็ตไบค์ในช่วงเวลานี้นั้น มันได้เข้ามามีบทบาทเป็นอย่างมากในวงการบิ๊กไบค์บ้านเรา เห็นได้จากบรรดาไบค์เกอร์ทั้งหลาย ที่เริ่มจะหันมามองรถในสไตล์นี้กันมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง
และในวันนี้ BoxzaRacing ของเราจะมาทำการเปรียบเทียบ หรือ Battle รถมอเตอร์ไซค์ BigBike ในสไตล์ Naked Bike ที่พูดได้ว่าเป็นตัวเต็งในตลาดรถแนวนี้เลยก็คงจะไม่ผิด นั่นก็คือ Honda CB650F และ Yamaha MT-07 สองรถเนกเก็ตไบค์จากค่ายยักษ์ใหญ่แห่งดินแดนซามูไร ที่ถือว่าเป็นคู่กัดตลอดกาลแห่งวงการมอเตอร์ไซค์ ส่วนใครจะมีความโดดเด่นกว่ากันในด้านไหนบ้าง เรามาชมกันเลยดีกว่าครับ กับการ Battle ระหว่าง Honda CB650F กับ Yamaha MT-07
เรามาเริ่มจากค่ายปีกนกขวัญใจมหาชนกันก่อนเลย กับทาง Honda CB650F ที่เรียกได้ว่าเป็นที่นิยมอย่างแพร่หลายในบ้านเราตอนนี้ ด้วยความสวยงามของรูปทรงมัน บวกกับสมรรถนะอันล้นเหลือจากทางค่ายฮอนด้า ทำให้ไบค์เกอร์หลายๆ คนไม่รอช้าที่จะคว้ามันมาเป็นเจ้าของกัน
สำหรับการออกแบบ Honda CB650F นั้นมาพร้อมรูปทรงที่ได้รับการพัฒนาต่อยอดมาจากตระกูลเรโทรไบค์ดั้งเดิมของทาง Honda อย่าง CB400F และได้นำมาทำการปรับเปลี่ยนโฉมใหม่เป็น Naked Bike เต็มตัว ด้วยการปรับแฮนด์บาร์ให้มีความสูงขึ้น และแน่นอนว่าทางด้านตัวแฟริ่งด้านล่างนั้นก็จะเป็นแบบเปลือยออกตามแบบฉบับของเนกเก็ตไบค์ โดยรวมแล้วเจ้า CB650F คันนี้ก็จะเน้นไปที่ความสนุกจากการขับขี่ที่สามารถโฉบเฉี่ยวได้ดั่งใจนึกมากยิ่งขึ้นนั่นเองครับ
มาดูที่ช่วงล่างของ Honda CB650F กันบ้าง เจ้าเนกเก็ตไบค์ยอดฮิตคันนี้มาพร้อมกับโช๊คอัพด้านหน้าแบบเทเลสโคปิค ขนาด 41 มม. และด้านหลังเป็นโช๊คอัพแบบ Monoshock ขนาด 43.5 มม. ซึ่งมันยังสามารถปรับ Preload หรือระยะยุบตัวได้อีกด้วย และแน่นอนว่าเบรคของมันพ่วงมาด้วยระบบ ABS โดยข้างหน้าจะใช้ดิสก์เบรคขนาด 320 มม. และด้านหลังมีขนาด 240 มม.
มาเข้าเรื่องสมรรถนะของเครื่องยนต์เจ้า Honda CB650F กันต่อ โดยเนกเก็ตไบค์สุดงามคันนี้จะมาพร้อมกับเครื่องยนต์ 4 สูบ ที่ถือเป็นจุดขายของซีบี 650 เอฟ นี้เลยก็ว่าได้ และเครื่องยนต์ของมันนั้นมีขนาดอยู่ที่ 649 ซีซี. 16 วาล์ว พร้อมกับแรงม้าถึง 86 ตัวที่ 11,000 รอบต่อนาที ด้านแรงบิดอยู่ที่ 63 Nm ที่ 8,000 รอบต่อนาที ซึ่งแน่นอนว่าจากสเปคดังกล่าวนี้ มันอาจจะไม่ได้มอบพละกำลังในช่วงต้นได้ดีเท่าไหร่นัก แต่ในช่วงกลางไปจนถึงปลายนั้น มันคงจะมีแรงฮึดที่น่าสนใจอยู่ไม่ใช่น้อย บวกกับเสียงหวานๆ จากเครื่องยนต์ 4 สูบ จึงทำให้ชาวไบค์เกอร์นั้นไม่ลังเลที่จะหามันมาไว้ในครอบครองกัน
สำหรับราคาของ Honda CB650F ก็ถือว่าไม่ได้สูงเกินไปนัก โดยมันมีราคาอยู่ที่ 285,000 บาท และหากเรานำมันมาเทียบกับสมรรถนะของตัวเครื่องยนต์ และระบบการทำงานต่างจากค่ายปีกนก Honda แล้ว คาดว่าชาวไบค์เกอร์ทั้งหลายคงจะต้องถูกใจกันอย่างแน่นอนครับ
ดูสุดหล่อจากค่ายปีกนกกันแล้ว มาต่อกันที่คู่แข่งตัวเก่งจากทางค่ายส้อมเสียง Yamaha (ยามาฮ่า) กันบ้างดีกว่า สำหรับ Yamaha MT-07 คันนี้ถือเป็นโมเดลที่มีความคล้ายคลึงกับ Naked Bike รุ่นพี่อย่าง MT-09 อยู่ในหลายๆ จุด แต่จุดเด่นที่สามารถสังเกตได้อย่างชัดเจนเลยก็คือตัวโคมไฟหน้าที่ได้รับการออกแบบใหม่ พร้อมกับตัวไฟส่องสว่างที่เป็นแบบ 7 เหลี่ยม และสำหรับแฮนด์บาร์นั้นก็ถือว่าอยู่ในตำแหน่งที่กำลังดี ไม่สูงหรือต่ำจนเกินไป
ติดกับตัวแฮนด์บาร์ก็จะเป็นหน้าปัดเรือนไมล์ดีไซน์เรียบหรู มีกลิ่นอายความเป็น Sport Bike นิดๆ สำหรับมาตรวัดของมันก็จะเป็นแบบดิจิตอล ที่มีบอกแทบทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น ระดับเชื้อเพลิงที่อยู่ในถัง ตัวเลขบอกเกียร์ รอบเครื่องยนต์ ตัวเลขบอกความเร็วขณะขับขี่ และอื่นๆ ที่จำเป็นอีกมากมาย และ Yamaha MT-07 สุดหล่อคันนี้มาพร้อมกับไฟท้ายแบบ LED รูปทรงทันสมัย และที่น่าสนใจไม่แพ้กันก็คือ การออกแบบรูปทรงแฟริ่งทั้งหมด ที่จะมีการผสมผสานกันระหว่าง Naked Bike และความเป็นขาลุย หรือ Adventure เข้าไปอยู่นิดหน่อย ทำให้โดยรวมแล้วมันออกมาหน้าตาหล่อเหลาไม่ใช่เล่นเลยทีเดียว
มาต่อกันที่ช่วงล่างกันบ้าง เจ้า Yamaha MT-07 นี้ใช้ระบบกันสั่นสะเทือนหรือโช๊คอัพด้านหน้าจาก KYB (คายาบา) ขนาด 41 มม. โดยโช๊คด้านหลังแบบเดี่ยวที่สามารถปรับได้ถึง 9 ระดับ ซึ่งล้อหน้าและล้อหลังใช้ขนาด 17 นิ้ว โดยยางหน้าใช้ขนาด 120/ 70ZR-17 และยางหลังขนาด 180/ 70ZR-17 อาจจะไม่หนึบเท่าที่ควรแต่มั่นใจในเรื่องคุณภาพได้แน่นอน ส่วนระบบเบรคหน้าใช้คาลิปเปอร์แบบ 4 ลูกสูบ มาพร้อมจานดิสก์ขนาด 282 มม. และคาลิปเปอร์หลังแบบ 1 ลูกสูบ ที่มาพร้อมกับจานดิสก์ขนาด 245 มม. พร้อมระบบเบรก ABS สำหรับรุ่นที่ขายในบ้านเรา
มาดูในส่วนของตัวเครื่องยนต์กันบ้าง Yamaha MT-07 มาพร้อมกับเครื่องยนต์สุดร้อนแรงจากสนามแข่งระดับโลกอย่าง Crossplane Crankshaft แต่สำหรับ MT-07 นี้จะเป็นแบบ CP2 ที่มีจำนวน 2 สูบ กับเครื่องยนต์ที่มีความจุกระบอกสูบอยู่ที่ 689 ซีซี. DOHC 8 วาล์ว ใช้การระบายความร้อนด้วยน้ำ พร้อมจ่ายเชื้อเพลิงด้วยระบบหัวฉีด EFI พ่วงมาด้วยแรงม้าถึง 74 ตัวที่ 9,000 รอบต่อนาที และมีแรงบิด 68 Nm ที่ 6,500 รอบต่อนาที ขับเคลื่อนด้วยระบบเกียร์ 6 Speed ครัทช์มือแบบเปียก ซึ่งคาดว่าในเรื่องของความเร็วช่วงปลายของ Yamaha MT-07 คันนี้ ถึงจะไม่ไหลตามมือมากนัก แต่ในเรื่องของความมันส์ในการขับขี่ ไม่เป็นสองรองใครแน่นอน
ด้านราคาค่าตัวของ Yamaha MT-07 นั้นอยู่ที่ 299,000 บาท ซึ่งก็ถือว่าเป็นราคาที่ไม่สูงจนเกินไปนัก เมื่อเรานำเทียบกับความสนุกจากการขับขี่ที่เราจะได้รับจากมัน บวกกับระบบเทคโนโลยีต่างๆ ที่ทางค่ายส้อมเสียง Yamaha ได้พัฒนาให้มีความทันสมัยอยู่อย่างต่อเนื่อง
Honda CB650F | Spec พื้นฐาน | Yamaha MT-07 |
4 จังหวะ 4 สูบเรียง / DOHC 16 V |
เครื่องยนต์ | 4 จังหวะ 2 สูบ CP2 / DOHC 8 V |
649 cc | ปริมาตรกระบอกสูบ | 689 cc |
67 x 46 mm | กระบอกสูบ | 80.0 x 68.2 ม.ม. |
Multi-plate in oil bath | ระบบคลัทช์ | Multi-plate in oil bath |
86 ตัว |
แรงม้า | 74 ตัวที่ 9,000 รอบต่อนาที |
63 นิวตันเมตร |
แรงบิด | 68 นิวตันเมตร ที่ 6,500 รอบต่อนาที |
11.4 : 1 | อัตราส่วนการอัด | 11.5 : 1 |
หัวฉีด PGM-FI | ระบบสั่งจ่ายน้ำมัน | หัวฉีดอิเล็กทรอนิค EFI |
แบบเทเลสโคปิค |
โช๊คอัพหน้า | โช๊คเทเลสโคปิค KYB |
Monoamm Preload | โช๊คอัพหลัง | แบบเดี่ยว ปรับได้ 9 ระดับ (ติดกับสวิงอาร์ม) |
ดิสก์เบรคคู่ ABS | เบรคหน้า | ดิสก์เบรคคู่ ABS |
ดิสก์เบรค ABS | เบรคหลัง | ดิสก์เบรค ABS |
2,110 x 775 x 1,120 มม. | ยาวxกว้างxสูง | 2,055 x 745 x 1,090 มม. |
810 มม. | ความสูงเบาะ | 805 มม. |
211 กก. | น้ำหนักรถ | 182 กก. |
17.3 ลิตร | ความจุถังน้ำมันเชื้อเพลิง | 14 ลิตร |
285,000 บาท | ราคาจำหน่าย | 299,000 บาท |
Comment
สำหรับผู้ที่กำลังมองหารถจักรยานยนต์ BigBike ที่เหมาะกับสภาพการใช้งานในตัวเมืองแล้วล่ะก็ Naked Bike นั้นก็ถือเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจไม่ลวเลยทีเดียว ด้วยการออกแบบต่างๆ ของรูปทรง และสมรรถนะที่สามารถตอบสนองการใช้งานในเมืองได้อย่างตัว และสำหรับเนกเก็ตไบค์ทั้งสองรุ่นที่เรานำมาให้เพื่อนๆ ได้ชมกันในวันนี้ ทั้ง Honda CB650F และ Yamaha MT-07 ก็ถือว่าเป็นรถบิ๊กไบค์รุ่นใหม่ที่ออกแบบมาเพื่อการใช้งานในลักษณะนี้โดยเฉพาะ ส่วนข้อแตกต่างระหว่างทั้งสองรุ่นนี้นั้น ทาง CB650F อาจจะได้เปรียบในการรีดเค้นเอาแรงบิดในช่วงปลายที่ดีกว่า บวกกับตัวแรงม้าที่มากกว่า และเครื่องยนต์แบบ 4 สูบ จึงทำให้มันเหนือกว่าในด้านความเร็วปลายอยู่นิดหน่อย แต่หากท่านกำลังมองหารถที่สามารถตอบสนองในด้านความสนุกในการขับขี่ที่มีมากกว่า แรงบิดสูงและเรียกมาใช้งานได้อย่างรวดเร็ว น้ำหนักเบา คล่องตัวสูงแล้วล่ะก็ Yamaha MT-07 ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่มีความน่าสนใจกว่าอยู่พอสมควร ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าผู้ขับขี่จะชื่นชอบสมรรถนะในด้านไหนมากกว่ากันนะครับ
ในครั้งหน้า BoxzaRacing ของเราจะมาทำการเปรียบเทียบ หรือ Battle รถมอเตอร์ไซค์ Bigbike ยอดฮิตคันไหนให้เพื่อนๆ ชาวสองล้อได้รับชมกันอีก ต้องคอยติดตามกันให้ดีเลยนะครับ สำหรับวันนี้เราคงต้องขอตัวลาไปก่อน พบกันใหม่โอกาสหน้า สวัสดีครับ